Giải câu 3 Bài 26: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ
Câu 3. (Trang 119 SGK)
Cho 2,84 gam hỗn hợp CaCO3 và MgCO3 tác dụng hết với dung dịch HCl thấy bay ra 672 ml khí CO2 (đktc). Phần trăm khối lượng của 2 muối (CaCO3, MgCO3) trong hỗn hợp là
A. 35,2% và 64,8%.
B. 70,4% và 29,6%.
C. 85,49% và 14,51%.
D. 17,6% và 82,4%.
Bài làm:
Đáp án B
nCO2 = 0,672 / 22,4 = 0,03 (mol)
Gọi số mol của CaCO3 và MgCO3 trong hỗn hợp ban đầu lần lượt x và y (mol)
=> 100x + 84y = 2,84
PTHH
CaCO3 + 2HCl → CaCl2 + CO2 + H2O
MgCO3 + 2HCl → MgCl2 + CO2 + H2O
Từ 2 phương trình hóa học => nCO2 = x + y = 0,03 => x = 0,02; y = 0,01
Phần trăm theo khối lượng trong hỗn hợp đầu là:
%CaCO3 = (0,02.100 / 2,84).100% =70,4%
%MgCO3 = 100% - 70,4% = 29,6%
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 Bài 17: Vị trí của kim loại trong bảng tuần hoàn và cấu tạo của kim loại
- Giải bài 35 hóa học 12: Đồng và hợp chất của đồng
- Hãy nhận biết hai dung dịch riêng rẽ sau: (NH4)2S và (NH4)2SO4 bằng một thuốc thử.
- Giải câu 2 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 4 Bài 15: Luyện tập Polime và vật liệu polime
- Giải bài 45 hóa học 12: Hóa học và vấn đề môi trường
- Công thức tính nhanh số đồng phân Công thức giải nhanh bài tập Hóa học
- Giải câu 4 Bài 11 Peptit và protein
- Giải bài 40 hóa học 12: Nhận biết một số ion trong dung dịch
- Giải bài 5 hóa học 12: Glucozơ
- Giải câu 4 Bài 12: Luyện tập cấu tạo và tính chất của amin, amino axit và protein
- Giải câu 4 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm