Giải câu 3 Bài 19: Hợp kim
Câu 3. (Trang 91 SGK)
Trong hợp kim Al-Ni, cứ 10 mol Al thì có 1 mol Ni. Thành phần phần trăm về khối lượng của hợp kim này là
A. 81% Al và 19% Ni
B. 82% Al và 18% Ni
C. 83% Al và 17% Ni
D. 84% Al và 16% Ni.
Bài làm:
Đáp án B
Giả sử trong hợp kim Al-Ni, cứ 10 mol Al thì có 1 mol Ni:
mhợp kim = 10.27 + 1.58 = 328
%Al = (270 / 328) .100% = 82%
%Ni = 100% - 82,31% = 18%
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 36 hóa học 12: Sơ lược về niken, kẽm, chì, thiếc
- Giải câu 2 Bài 42: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 9 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải câu 2 Bài 29: Luyện tập Tính chất của nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải câu 5 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải câu 5 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải bài 9 hóa học 12:: Amin
- Giải câu 6 bài Este
- Giải câu 5 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải bài 32 hóa học 12: Hợp chất của sắt
- Giải câu 5 bài Este
- Giải bài 19 hóa học 12: Hợp kim