Giải câu 5 Bài 35: Đồng và hợp chất của đồng
7 lượt xem
Câu 5. (Trang 159 SGK)
Hòa tan 58 gam muối CuSO4.5H2O vào nước được 500 ml dung dịch A.
a) Xác định nồng độ mol của dung dịch A.
b) Cho dần dần bột sắt vào 50 ml dung dịch A, khuấy nhẹ cho tới khi dung dịch hết màu xanh. Tính lượng sắt đã tham gia phản ứng.
Bài làm:
Ta có nCuSO4 = 58 / 250 = 0,232 (mol)
=>nCuSO4.5H2O = 0,232 (mol).
Nồng độ của dung dịch là: C M CuSO4 = 0,232 / 0,5 = 0,464M.
PTHH: Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu.
Trong 50ml dung dịch A có nCu = 0,0232 (mol)
=>nFe= nCuSO4 = 0,0232 mol.
Khối lượng sắt phản ứng là mFe = 0,0232 x 56 = 1,2992g.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 36 hóa học 12: Sơ lược về niken, kẽm, chì, thiếc
- Giải câu 2 Bài 42: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 9 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải câu 2 Bài 29: Luyện tập Tính chất của nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải câu 5 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải câu 5 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải bài 9 hóa học 12:: Amin
- Giải câu 6 bài Este
- Giải câu 5 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải bài 32 hóa học 12: Hợp chất của sắt
- Giải câu 5 bài Este
- Giải bài 19 hóa học 12: Hợp kim