Ngay sau đó 3 s vật có động lượng (kg.m/s) là:
12 lượt xem
Câu 7: Trang 127 sgk vật lí 10
Một vật nhỏ khối lượng m = 2 kg trượt xuống một đường thẳng nhẵn tại một điểm xác định có vận tốc 3 m/s, sau đó 4 s có vận tốc 7 m/s, tiếp ngay sau đó 3 s vật có động lượng (kg.m/s) là:
A. 6.
B. 10.
C. 20.
D. 28.
Chọn đáp án đúng.
Bài làm:
Chọn đáp án C.
Giải thích:
Gia tốc của chuyển động là:
Vận tốc của vật tại thời điểm xét là: v = 7 + 1.3 = 10 m/s
Động lượng của vật là: p = m.v = 2.10 = 20 kg.m/s
Xem thêm bài viết khác
- Nêu một vài ứng dụng của chuyển động li tâm?
- Giải bài 6 vật lí 10: Tính tương đối của chuyển động – Công thức cộng vận tốc
- Một vật có khối lượng m = 2kg được giữ yên trên một mặt phẳng nghiêng bởi một sợi dây song song với đường dốc chính (Hình 17.9).
- Giải bài 37 vật lí 10: Các hiện tượng bề mặt của chất lỏng
- Giải bài 34 vật lí 10: Chất rắn kết tinh. Chất rắn vô định hình
- Một điểm nằm trên vành ngoài của một lốp xe máy cách trục bánh xe 30 cm
- Tính động lượng của máy bay
- Nếu loại bỏ được ảnh hưởng của không khí thì các vật sẽ rơi như thế nào?
- Giải bài 9 vật lí 10: Tổng hợp và phân tích lực – Điều kiện cân bằng của chất điểm
- Giải câu 3 bài 30: Quá trình đẳng tích. Định luật Sác lơ sgk vật lí lớp 10 trang 162
- Câu 9 trang 22 sgk: Câu nào đúng?
- Nêu những đặc điểm (về phương, chiều, điểm đặt) của lực đàn hồi của