Giải câu 2 bài : Thời gian sgk Toán 5 trang 143
4 lượt xem
Câu 2: Trag 143 sgk toán lớp 5
a) Trên quãng đường 23,1 km, một người đi xe đạp với vận tốc 13,2 km/giờ. Tính thời gian đi của người đó.
b) Trên quãng đường 2,5km, một người chạy với vận tốc 10km/giờ. Tính thời gian chạy của người đó.
Bài làm:
Áp dụng công thức tính thời gian t = s : v ta được.
a) Thời gian đi của người đi xe đạp là:
t = s : v = 23,1 : 13,2 = 1,75 (giờ)
hay 1,75 giờ =
b)Thời gian chạy của người đó là:
t = s : v = 2,5 : 10 = 0,25 (giờ).
hay 0,25 giờ =
Đáp số: a) 1 giờ 45 phút.
b) 15 phút.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài ôn tập phép nhân và phép chia hai phân số
- Giải câu 4 bài: Phép chia sgk Toán 5 trang 164
- Giải câu 1 bài hình thang
- Giải bài ôn tập: tính chất cơ bản của phân số
- Giải bài : Bảng đơn vị đo thời gian sgk Toán 5 trang 129
- Giải câu 3 bài giải toán về tỉ số phần trăm
- Giải câu 1 bài Ôn tập: so sánh hai phân số
- Giải câu 2 bài : Chia số đo thời gian cho một số sgk Toán 5 trang 136
- Giải câu 3 bài : Chu vi hình tròn sgk Toán 5 trang 98
- Giải câu 1 bài Khái niệm số thập phân Toán 5 trang 34
- Giải câu 3 bài Luyện tập chung Toán 5 trang 47
- Giải câu 1 bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 178