Giải câu 3 Bài 21: Điều chế kim loại
10 lượt xem
Câu 3. (Trang 98 SGK)
Một loại quặng sắt chứa 80% Fe2O3, 10% SiO2 và một số tạp chất khác không chứa Fe và Si. Hàm lượng các nguyên tố Fe và Si trong quặng này là
A. 56% Fe và 4,7% Si.
B. 54% Fe và 3,7% Si.
C. 53% Fe và 2,7% Si.
D. 52% Fe và 4,7% Si.
Bài làm:
Đáp án A
%Fe trong Fe2O3 là: (56.2/160) . 100% = 70%
=>%Fe trong quặng là: 70%.80% = 56%
%Si trong SiO2 là: (28/ 60) . 100% = 46,67%
=>%Si trong quặng là: 10%. 46,67% = 4,7%
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 4 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải câu 3 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
- Giải thí nghiệm 1 Bài 30: Thực hành Tính chất của natri, magie, nhôm và hợp chất của chúng
- Giải câu 3 Bài 11 Peptit và protein
- Giải câu 8 Bài 17: Vị trí của kim loại trong bảng tuần hoàn và cấu tạo của kim loại
- Giải thí nghiệm 1 Bài 24: Thực hành Tính chất, điều chế kim loại, sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 3 Bài 35: Đồng và hợp chất của đồng
- Có 5 ống nghiệm không nhãn, mỗi ống đựng một trong các dung dịch sau đây (nồng độ khoảng 0,1M)
- Giải câu 1 bài 2: Lipit
- Giải câu 3 Bài 19: Hợp kim
- Giải câu 2 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải câu 8 Bài 26: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ