Giải câu 3 Bài 32: Hợp chất của sắt
Câu 3. (Trang 145 SGK)
Ngâm một đinh sắt nặng 4 gam trong dung dịch CuSO4, sau một thời gian lấy đinh sắt ra, sấy khô, cân nặng 4,2857 gam. Khối lượng sắt tham gia phản ứng là :
A. 1,9990 gam
B. 1,9999 gam.
C. 0,3999 gam
D. 2,1000 gam.
Bài làm:
Đáp án B
Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu
Cứ 56 gam Fe phản ứng tạo 64 gam Cu
=> khối lượng thanh sắt tăng : 64 – 56 = 8 (gam)
Khối lượng thanh sắt tăng là 4,2857 – 4 = 0,2857 (gam).
=>nFe = nCu = 0,2857/8 = 0,0357 (mol)
Khối lượng sắt phản ứng là: 0,0357.56 = 1,99 (g)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 Bài 36: Sơ lược về niken, kẽm, chì, thiếc
- Al + NaOH + H2O → NaAlO2 + H2 Hóa học lớp 12
- Giải câu 5 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 5 Bài 33: Hợp kim của sắt
- Giải câu 7 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải câu 1 Bài 11 Peptit và protein
- Giải bài 2 hóa học 12: Lipit
- Giải câu 1 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải câu 8 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải câu 1 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải câu 2 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 1 Bài 17: Vị trí của kim loại trong bảng tuần hoàn và cấu tạo của kim loại