Giải câu 7 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
Câu 7. (Trang 101 SGK)
Hoà tan hoàn toàn 0,5 gam hỗn hợp gồm Fe và một kim loại hoá trị II trong dung dịch HCl thu được 1,12 lít H2 ở dktc. Kim loại M là
A. Mg.
B. Ca.
C. Zn.
D. Be.
Bài làm:
Đáp án D
nH2 = 1,12 / 22,4 = 0,05 mol
=> Mtrung bình của hỗn hợp = 0,5/0,05 = 10 (g)
=>Kim loại đó là Be
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 6 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải câu 6 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 6 Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
- Giải câu 4 Bài 18: Tính chất của kim loại. Dãy điện hóa của kim loại
- Giải câu 4 Bài 33: Hợp kim của sắt
- Giải câu 2 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải thí nghiệm 2 Bài 30: Thực hành Tính chất của natri, magie, nhôm và hợp chất của chúng
- Giải câu 3 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải câu 8 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải câu 4 bài 2: Lipit
- Giải câu 3 Bài 20: Sự ăn mòn kim loại
- Ô nhiễm không khí là gì? Nguyên nhân gây ô nhiễm không khí ?