Giải câu 8 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
Câu 8. (Trang 100 SGK)
Cho 16,2 gam kim loại M có hoá trị n tác dụng với 0,15 mol O2. Chất rắn thu được sau phản ứng đem hoà tan vào dung dịch HCl dư thấy thoát ra 13,44 lít H2 ở đktc. Kim loại M là
A. Fe.
B. Al.
C. Ca.
D. Mg.
Bài làm:
Đáp án B
Ta có: nH2 = 13,44/22,4 = 0,6 mol
M → Mn+ + ne
1,8/n 1,8
O2 + 4e → 2O2-
0,15 0,6
2H+ + 2e → H2
1,2 0,6
Từ các bán phản ứng =>nM = 1,8/n (mol)
=>MM = 16,2.n/1,8 = 9n
=>Với n = 3 thì MM = 27 => Kim loại M là nhôm (Al = 27)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 4 Bài 34: Crom và hợp chất của crom
- Giải câu 3 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
- Hóa học có thể là gì để góp phần làm tăng sản lượng lương thực, thực phẩm?
- Giải bài 38 hóa học 12: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 1 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải câu 1 bài 3: Khái niệm về xà phòng và chất giặt rửa tổng hợp
- Giải câu 2 Bài 21: Điều chế kim loại
- Giải câu 3 Bài 33: Hợp kim của sắt
- Giải câu 6 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải câu 4 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải bài 1 hóa học 12: Este
- Giải bài 44 hóa học 12: Hóa học và vấn đề xã hội