Giải câu 3 bài 25: Sự oxi hóa Phản ứng hóa hợp Ứng dụng của oxi
20 lượt xem
Câu 3 : Trang 87 sgk hóa 8
Tính thể tích oxi cần thiết để đốt cháy hoàn toàn lượng khí metan CH4 có trong 1m3 khí chứa 2% tạp chất không cháy. Các thể tích đo ở đktc.
Bài làm:
Ta có :1 m3 = 1000 dm3 = 1000 lít.
=> 1m3 khí chứa 2% tạp chất không cháy có thể tích khí CH4 là:
VCH4 = 1000(100% - 2%) = 980 (lít).
Phương trình phản ứng hóa học :
CH4 + 2O2 → CO2 + 2H2O.
(mol) 1 2
Vậy thể tích khí oxi cần dùng là :
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 12: Sự biến đổi chất
- Giải bài 18 hóa học 8: Mol
- Giải câu 4 bài 28: Không khí Sự cháy
- Giải bài 11 hóa học 8: Bài luyện tập 2
- Giải câu 3 bài 10: Hóa trị
- Giải câu 1 bài 29: Bài luyện tập 5
- Giải câu 7 bài 16: Phương trình hóa học
- Giải thí nghiệm 4 bài 45: Bài thực hành 7 Pha chế dung dịch theo nồng độ
- Giải thí nghiệm 2 bài 30: Bài thực hành 4: Điều chế Thu khí oxi và thử tính chất của oxi
- Giải thí nghiệm 2 bài 39: Bài thực hành 6 Tính chất hóa học của nước
- Giải câu 2 bài 34: Bài luyện tập 6
- Giải bài 42 hóa học 8: Nồng độ dung dịch