Giải câu 7 Bài 8: Amoniac và muối amoni
9 lượt xem
Câu 7.(Trang 38 /SGK)
Cho dung dịch NaOH dư vào 150,0 ml dung dịch (NH4)2SO4 1,00 M, đun nóng nhẹ.
a) Viết phương trình hóa học ở dạng phân tử và dạng ion rút gọn.
b) Tính thể tích khí (đktc) thu gọn.
Bài làm:
PTHH dạng phân tử
PTHH dạng ion
Ta có n(NH4)2SO4 = 0,15.1 = 0,15 mol
Từ phương trình ta có n(NH4)2SO4 = 1/2 nNH3 = 0,15 mol =>nNH3 = 0,3 mol
Thể thích khí NH3 = 0,3. 22,4 = 6,72 lít
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 28: Bài thực hành 3 : Phân tích định tính nguyên tố điều chế và tính chất của metan sgk Hóa học 11 trang 124
- Giải bài 14: Bài thực hành 2 -Tính chất của một số hợp chất nitơ, photpho
- Giải câu 3 bài 17: Silic và hợp chất của silic
- Giải bài 18: Công nghiệp silicat
- Giải câu 4 bài 7: Nitơ
- Giải câu 1 bài 27: Luyện tập : Ankan và xicloankan sgk Hóa học 11 trang 122
- Giải câu 4 bài 4 Phản ứng trao đổi ion trong dung dịch các chất điện li
- Giải câu 3 bài 22: Cấu trúc phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải câu 2 bài 26: Xicloankan sgk Hóa học trang 120
- Giải câu 1 bài 13: Luyện tập tính chất của nitơ, photpho và các hợp chất của chúng
- Giải câu 5 bài 4 Phản ứng trao đổi ion trong dung dịch các chất điện li
- Giải câu 8 bài 24: Luyện tập: Hợp chất hữu cơ. Công thức phân tử và công thức cấu tạo