Giải câu 15 bài 38: Sự chuyển thể của các chất sgk vật lí 10 trang 210
Câu 15: trang 210 - sgk vật lí 10
Tính nhiệt lượng cần cung cấp cho miếng nhôm ở khối lượng 100g ở nhiệt độ 200C, để nó hóa lỏng ở nhiệt độ 6580C. Nhôm có nhiệtdung riêng là 896 J/ (kg.K), nhiệt nóng chảy riêng là 3,9.105 J/kg.
Bài làm:
Quá trình miếng nhôm từ nhiệt độ 200C hóa lỏng ở nhiệt độ 6580C.:
Giai đoạn 1: Nhiệt lượng cung cấp cho miếng nhôm từ 200C đến 6580C.
Giai đoạn 2: Nhiệt lượng cung cấp cho miếng nhôm để nó nóng chảy.
Tóm tắt:
m = 100g = 0,1kg.
t1 = 200C.
t2 = 6580C.
λ = 3,9.105 J/kg.
c = 896 J/(kg.K)
Q = ?
Nhiệt lượng cung cấp cho miếng nhôm từ 200C đến 6580C:
Q1 = mc∆t = mc (t2 - t1) = 0,1. 896. ( 658 - 20 ) = 57164,8 J
Nhiệt nóng chảy của miếng nhôm là:
Q2 = m.λ = 0,1. 3,9.105 = 39000 J.
Nhiệt lượng cần cung cấp cho miếng nhôm từ nhiệt độ 200C, để nó hóa lỏng ở nhiệt độ 6580C là:
Q = Q1 + Q2 = 57164,8 + 39000 = 96164,8J
Xem thêm bài viết khác
- Hệ cô lập là gì?
- Ngay sau đó 3 s vật có động lượng (kg.m/s) là:
- Nêu những đặc điểm của cặp “lực và phản lực” trong tương tác giữa hai vật.
- Giải câu 4 bài 31: Phương trình trạng thái của khí lí tưởng sgk vật lí 10 trang 165
- Giải câu 4 Bài 3: Chuyển động thẳng biến đổi đều
- Giải bài 14 vật lí 10: Lực hướng tâm
- Giải bài 29 vật lí 10: Quá trình đẳng nhiệt. Định luật Bôi-lơ-Ma-ri-ốt
- Đơn vị nào sau đây không phải là đơn vị công suất?
- Một ô tô tải xuất phát từ thành phố H chuyển động thẳng đều về phía thành phố P với tốc độ 60 km/h
- Giải bài 25 vật lí 10: Động năng
- Giải câu 12 bài 38: Sự chuyển thể của các chất sgk vật lí 10 trang 210
- Câu 9 trang 22 sgk: Câu nào đúng?