Một chiếc thuyền buồm chạy ngược dòng sông, sau 1 giờ đi được 10 km. Một khúc gỗ trôi theo dòng sông, sau 1 phút trôi được 100/3 (m)
Câu 5: SGK trang 38:
Một chiếc thuyền buồm chạy ngược dòng sông, sau 1 giờ đi được 10 km. Một khúc gỗ trôi theo dòng sông, sau 1 phút trôi được 100/3 (m). Vận tốc của thuyền buồm so với nước bằng bao nhiêu?
A. 8 km/h.
B. 10 km/h.
C. 12 km/h.
D. Một đáp số khác.
Bài làm:
Chọn đáp án C.
Giải thích:
Vận tốc của nước so với bờ chính là vận tốc của khúc gỗ: vnb = (100/3) : 60 = 5/9 (m/s).
Vận tốc của thuyền so với bờ là: vtb = 10.103 : 3600 = 25/9 (m/s)
Vận tốc của thuyền so với nước là: vtn = vtb + vnb = (25/9) + (5/9) = 10/3 (m/s) = 12 (km/h).
Xem thêm bài viết khác
- Hãy cho biết ý nghĩa của hệ số nở dài α sgk vật lí 10 trang 195
- Giải bài 14 vật lí 10: Lực hướng tâm
- Giải câu 4 Bài 3: Chuyển động thẳng biến đổi đều
- Giải câu 9 bài 29: Quá trình đẳng nhiệt. Định luật Bôi-lơ-Ma-ri-ốt- sgk vật lí 10 trang 159
- Quyển sách nằm yên trên mặt bàn nằm ngang có chịu lực ma sát nghỉ hay không?
- Giải câu 3 bài 39: Độ ẩm của không khí sgk vật lí 10 trang 213
- Phát biểu định luật I Newton. Quán tính là gì?
- Giải câu 2 bài 37: Các hiện tượng bề mặt của chất lỏng sgk vật lí 10 trang 202
- Tổng hợp lực là gì? Phát biểu quy tắc hình bình hành.
- Tính gia tốc của vật
- Giải câu 8 bài 35: Biến dạng cơ của vật rắn sgk vật lí 10 trang 192
- Giải câu 9 bài 35: Biến dạng cơ của vật rắn sgk vật lí 10 trang 192