Một vật nặng rơi từ độ cao 20 m xuống mặt đất. Tính thời gian rơi và vận tốc của vật khi chạm đất. Lấy g = 10 m/s2
Câu 10: Trang 27 SGK - vật lí 10
Một vật nặng rơi từ độ cao 20 m xuống mặt đất. Tính thời gian rơi và vận tốc của vật khi chạm đất. Lấy g = 10 m/s2.
Bài làm:
Thời gian rơi của vật là:
$\Rightarrow $ $t = \sqrt{\frac{2.h}{g}} = \sqrt{\frac{2.20}{10}} = 2$ (s).
Vận tốc của vật khi chạm đất là: v = g.t = 10.2 = 20 (m/s).
Xem thêm bài viết khác
- Tính động lượng của máy bay
- Với số liệu bài 6, hỏi tốc độ của viên bi lúc rời khỏi bàn ?
- Hãy chọn câu sai.
- Giải câu 7 bài 31: Phương trình trạng thái của khí lí tưởng sgk vật lí 10 trang 166
- Đồ thị tọa độ thời gian trong chuyển động thẳng của một chiếc xe có dạng như ở Hình 2.5. Trong khoảng thời gian nào xe chuyển động thẳng đều?
- Giải câu 9 bài 29: Quá trình đẳng nhiệt. Định luật Bôi-lơ-Ma-ri-ốt- sgk vật lí 10 trang 159
- Trong công thức tính vận tốc của chuyển động thẳng nhanh dần đều v = v0 + a.t thì
- Yếu tố nào ảnh hưởng đến sự rơi nhanh, chậm của các vật khác nhau trong không khí?
- Để xác định vị trí của một tàu biển giữa đại dương, người ta dùng những tọa độ nào?
- Giải câu 1 bài 28: Cấu tạo chất. Thuyết động học phân tử chất khí sgk vật lí 10 trang 154
- Phân tích lực là gì? Nêu cách phân tích một lực thành hai lực thành phần đồng quy theo hai phương cho trước
- Khi lò xo bị nén lại một đoạn thì thế năng đàn hồi bằng bao nhiêu?