Tính gia tốc của vật
Câu 5: Trang 114 sgk vật lí 10
Một vật có khối lượng m = 40 kg bắt đầu trượt trên sàn nhà dưới tác dụng của một lực nằm ngang F = 200 N. Hệ số ma sát trượt giữa vật và sàn = 0,25. Hãy tính:
a) Gia tốc của vật;
b) Vận tốc của vật ở cuối giây thứ ba;
c) Đoạn thẳng mà vật đi được trong 3 giây đầu. Lấy g = 10 m/s2.
Bài làm:
a)
Chọn hệ trục tọa độ Oxy có O trùng với vị trí ban đầu khi vật bắt đầu chuyển động. Chiều dương là chiều chuyển động.
Các lực tác dụng lên vật được biểu diễn trên hình vẽ.
Áp dụng định luật II Niu-tơn cho:
(*)
Chiếu (*) lên các trục tọa độ Ox, Oy ta có:
(Ox) F - Fms = ma (**)
(Oy) N - P = 0 => N = P = mg (***)
Lại có: Fms = N (****)
Từ (**), (***), (****) ta có:
(2), (3) và (4) F -
a =
a = 2,5 m/s2
b) Áp dụng các công thức của chuyển động thẳng, ta có: v = a.t
v = 2,5.3 = 7,5 m/s
c) Quãng đường vật đi được trong 3 giây đầu là:
S3 = .a.t2 =
.2,5.32 = 11,25m
Xem thêm bài viết khác
- Viết công thức tính momen của ngẫu lực. Momen của ngẫu lực có đặc điểm gì
- Công thức nào dưới đây là công thức liên hệ giữa vận tốc, gia tốc và quãng đường đi được của chuyển động thẳng nhanh dần đều?
- Hệ số ma sát trượt là gì? Nó phụ thuộc vào những yếu tố nào? Viết công thức của lực ma sát trượt.
- Phát biểu định nghĩa công suất và đơn vị của công suất
- Giải câu 4 trang 37, 38 sgk: Chọn câu khẳng định đúng.
- Giải bài 14 vật lí 10: Lực hướng tâm
- Giải bài 3 vật lí 10: Chuyển động thẳng biến đổi đều
- Giải bài 28 vật lí 10: Cấu tạo chất. Thuyết động học phân tử chất khí
- Tần số của chuyển động tròn đều là gì? Viết công thúc liên hệ giữa chu kì và tần số
- Giải câu 8 bài 31: Phương trình trạng thái của khí lí tưởng sgk vật lí 10 trang 166
- Hãy chỉ ra cặp “lực và phản lực” trong các tình huống sau:
- Tổng hợp lực là gì? Phát biểu quy tắc hình bình hành.