Giải câu 2 bài 18: Mol
11 lượt xem
Câu 2.(Trang 65 SGK)
Em hãy tìm khối lượng của:
a) 1 mol nguyên tử Cl và 1 mol phân tử Cl2
b) 1 mol nguyên tử Cu và 1 mol phân tử CuO
c) 1 mol nguyên tử C, 1 mol phân tử CO, 1 mol phân tử CO2
d) 1 mol phân tử NaCl, 1 mol phân tử C12H22O11 (đường)
Bài làm:
a) MCl = 35,5 g; MCl2 = 71 g.
b) MCu = 64 g; MCuO = 64 + 16 = 80 g;
c) MC = 12 g; MCO = 12 + 16 = 28 g; MCO2 = 12 + 16 . 2 = 44 g;
d) MNaCl = 23 + 35,5 = 58,5 g; MC12H22O11 = 12 .12 + 22 .1 + 11 .16 = 342 g.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 5 bài 31: Tính chất Ứng dụng của hiđro
- Giải câu 2 bài 21: Tính theo công thức hóa học
- Giải câu 5 bài 42: Nồng độ dung dịch
- Giải phần tường trình Bài thực hành 1: Tính chất nóng chảy của chất. Tách chất từ hỗn hợp trang 13
- Giải câu 4 bài 10: Hóa trị
- Giải câu 4 bài 26: Oxit
- Giải câu 7 bài 5: Nguyên tố hóa học
- Giải bài 26 hóa học 8: Oxit
- Giải câu 1 bài 43: Pha chế dung dịch
- Giải bài 16 hóa học 8: Phương trình hóa học
- Giải câu 4 bài 6: Đơn chất và hợp chất phân tử
- Giải thí nghiệm 3 bài 39: Bài thực hành 6 Tính chất hóa học của nước