Giải câu 2 bài : Luyện tập sgk Toán 5 trang 171 (phần 2)
16 lượt xem
Câu 2: Trang 171 sgk toán lớp 5
Một ô tô và một xe máy xuất phát cùng một lúc từ A đến B. Quãng đường AB dài 90km. Hỏi ô tô đến B trước xe máy bao lâu, biết thời gian ô tô đi là 1,5 giờ và vận tốc ô tô gấp 2 lần vận tốc xe máy?
Bài làm:
Cách làm như sau:
Tính vô tô
Tính vxe máy
Tính txe máy
Tính : txe máy – tô tô =
Bài giải
Áp dụng công thức : v = s : t
Vận tốc của ô tô là:
90 : 1,5 = 60 (km/giờ)
Vận tốc của xe máy là:
vô tô : 2 = 60 : 2 = 30 (km/giờ)
Áp dụng công thức : t = s : v
Thời gian xe máy đi quãng đường AB là:
90 : 30 = 3 (giờ)
Vậy ô tô đến B trước xe máy một khoảng thời gian là:
txe máy – tô tô = 3 - 1,5 = 1,5 (giờ)
1,5 giờ = 1 giờ 30 phút.
Đáp số: 1 giờ 30 phút hay 1,5 giờ
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài : Ôn tập về phân số (tiếp theo) sgk Toán 5 trang 149
- Giải bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 127
- Giải câu 2 bài: Thể tích hình lập phương sgk Toán 5 trang 122
- Giải câu 2 bài: Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 123
- Giải câu 2 bài luyện tập sgk toán 5 trang 70
- Giải câu 1 bài : Luyện tập về tính diện tích sgk Toán 5 trang 104
- Giải toán 5 bài : Thời gian sgk trang 142
- Giải câu 1 bài Nhân một số thập phân với một số thập phân Toán 5 trang 58
- Giải bài : Ôn tập về đo độ dài và đo khối lượng (tiếp theo) sgk Toán 5 trang 153
- Giải câu 3 bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 178
- Giải câu 3 bài Viết các số đo diện tích dưới dạng số thập phân Toán 5 trang 47
- Giải câu 1 bài luyện tập Toán 5 trang 52