Giải câu 3 Bài 29: Luyện tập Tính chất của nhôm và hợp chất của nhôm
6 lượt xem
Câu 3. (Trang 134 SGK)
Cho 31,2 gam hỗn hợp bột Al và Al2O3 tác dụng hết với dung dịch NaOH dư thu được 13,44 lít H2 ở đktc. Khối lượng từng chất trong hỗn hợp ban đầu lần lượt là
A.16,2 gam và 15 gam.
B. 10,8 gam và 20,4 gam.
C. 6,4 gam và 24,8 gam.
D. 11,2 gam và 20 gam.
Bài làm:
Ta có nH2 = 13,44/22,4 = 0,6 (mol).
Khi cho hỗn hợp bột Al và Al2O3 tác dụng hết với dung dịch NaOH dư
2Al + 2NaOH + 2H2O → 2NaAlO2 + 3H2↑
Al2O3 + 2NaOH → 2NaAlO2 + H2O
Từ 2 phương trình phản ứng: =>nAl = 0,6.2/3 = 0,4 (mol)
=>mAl = 27.0,4 = 10,8 (gam); mAl2O3 = 31,2 -10,8 = 20,4 (gam).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 Bài 20: Sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 2 Bài 17: Vị trí của kim loại trong bảng tuần hoàn và cấu tạo của kim loại
- Giải câu 1 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải câu 4 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 1 Bài 35: Đồng và hợp chất của đồng
- Giải câu 5 Bài 21: Điều chế kim loại
- Giải câu 1 Bài 31: Sắt
- Giải câu 6 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải bài 19 hóa học 12: Hợp kim
- Giải bài 40 hóa học 12: Nhận biết một số ion trong dung dịch
- Giải câu 5 Bài 20: Sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 2 bài Este