Giải câu 1 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
Câu 1. (Trang 132 SGK )
Cho 3,04 gam hỗn hợp NaOH và KOH tác dụng với dung dịch axit HCl thu được 4,15 gam hỗn hợp muối clorua. khối lượng của mỗi muối hiđrôxit trong hỗn hợp lần lượt là
A. 1,17 gam và 2,98 gam.
B. 1,12 gam và 1,6 gam.
C. 1,12 gam và 1,92 gam.
D. 0,8 gam và 2,24 gam.
Bài làm:
Đáp án D
Gọi số mol của NaOH và KOH trong hỗn hợp lân lượt là x và y (mol)
=> 40x + 56y = 3,04 (g) (*)
PTHH:
NaOH + HCl → NaCl + H2O
KOH + HCl → NaCl + H2O
Từ hai phương trình hóa học trên =>mmuối = 58,5x + 74,5y = 4,15 (**)
Từ (*) và (**) => x = 0,02 (mol) ; y = 0,04 (mol)
Trong hỗn hợp ban đầu:
mNaOH = 0,02.40 = 0,8 (g) ; mKOH = 0,04.56 = 2,24 (g)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 8 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải câu 1 Bài 17: Vị trí của kim loại trong bảng tuần hoàn và cấu tạo của kim loại
- Giải thí nghiệm 2 Bài 24: Thực hành Tính chất, điều chế kim loại, sự ăn mòn kim loại
- Giải bài 24 hóa học 12: Thực hành Tính chất, điều chế kim loại, sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 2 Bài 23: Luyện tập Điều chế kim loại và sự ăn mòn kim loại
- Theo tính toán, năm 2000 cả nước tiêu thụ lượng nhiên liệu tương đương 1,5 triệu tấn dầu và thải vào môi trường khoảng 113 700 tấn khí CO2.
- Giải thí nghiệm 4 Bài 16: Thực hành một số tính chất của protein và vật liệu polime
- Giải câu 2 Bài 34: Crom và hợp chất của crom
- Giải câu 2 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
- Cho biết thí dụ về một số ngành sản xuất nhiên liệu quan trọng?
- Giải câu 5 Bài 15: Luyện tập Polime và vật liệu polime
- Giải câu 2 Bài 36: Sơ lược về niken, kẽm, chì, thiếc