Giải câu 1 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
3 lượt xem
Câu 1. (Trang 132 SGK )
Cho 3,04 gam hỗn hợp NaOH và KOH tác dụng với dung dịch axit HCl thu được 4,15 gam hỗn hợp muối clorua. khối lượng của mỗi muối hiđrôxit trong hỗn hợp lần lượt là
A. 1,17 gam và 2,98 gam.
B. 1,12 gam và 1,6 gam.
C. 1,12 gam và 1,92 gam.
D. 0,8 gam và 2,24 gam.
Bài làm:
Đáp án D
Gọi số mol của NaOH và KOH trong hỗn hợp lân lượt là x và y (mol)
=> 40x + 56y = 3,04 (g) (*)
PTHH:
NaOH + HCl → NaCl + H2O
KOH + HCl → NaCl + H2O
Từ hai phương trình hóa học trên =>mmuối = 58,5x + 74,5y = 4,15 (**)
Từ (*) và (**) => x = 0,02 (mol) ; y = 0,04 (mol)
Trong hỗn hợp ban đầu:
mNaOH = 0,02.40 = 0,8 (g) ; mKOH = 0,04.56 = 2,24 (g)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 4 Bài 34: Crom và hợp chất của crom
- Giải câu 3 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
- Hóa học có thể là gì để góp phần làm tăng sản lượng lương thực, thực phẩm?
- Giải bài 38 hóa học 12: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 1 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải câu 1 bài 3: Khái niệm về xà phòng và chất giặt rửa tổng hợp
- Giải câu 2 Bài 21: Điều chế kim loại
- Giải câu 3 Bài 33: Hợp kim của sắt
- Giải câu 6 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải câu 4 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải bài 1 hóa học 12: Este
- Giải bài 44 hóa học 12: Hóa học và vấn đề xã hội