Giải câu 5 bài 11: Axit photphoric và muối photphat
4 lượt xem
Câu 5.(Trang 54 /SGK)
Để thu được muối photphat trung hòa, cần lấy bao nhiêu ml dung dich NaOH 1,00 M cho tác dụng với 50,0 ml dung dịch H3PO4 0,50 M ?
Bài làm:
nH3PO4 = 0,05.0,5 = 0,025 mol
PTHH
H3PO4 + 3NaOH → Na3PO4 + 3H2O
Phản ứng 0,025 0,075
=>Số mol NaOH cần dùng là: 0,075 mol
=>Thể tích NaOH cần dùng là: VNaOH = 0,075/1 = 0,075 lít = 75ml
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 17: Silic và hợp chất của silic
- Giải câu 9 bài 13: Luyện tập tính chất của nitơ, photpho và các hợp chất của chúng
- Giải câu 3 bài 13: Luyện tập tính chất của nitơ, photpho và các hợp chất của chúng
- Giải câu 7 bài 22: Cấu trúc phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải câu 4 bài 19 Luyện tập: Tính chất của cacbon, silic và hợp chất của chúng
- Giải câu 4 bài 30: Ankađien sgk Hóa học 11 trang 135
- Giải Bài 6: Bài thực hành 1: Tính chất axit bazơ. Phản ứng trao đổi ion trong dung dịch các chất điện li
- Giải câu 3 bài 17: Silic và hợp chất của silic
- Giải thí nghiệm 1: Xác định định tính cacbon và hidro bài 28: Bài thực hành 3 sgk Hóa học 11 trang 124
- Giải câu 1 bài 36 hoá 11: Hidrocacbon thơm sgk trang 162
- Giải câu 1 bài 18: Công nghiệp silicat
- Để điều chế 5,000 tấn axit nitric nồng độ 60,0 % cần dùng bao nhiêu tấn amoniac ? Biết rằng sự hao hụt amoniac trong quá trình sản xuẩ là 3,8 %.