Giải câu 3 trang 103 VBT toán 5 tập 1
Bài 3: Trang 103 VBT toán 5 tập 1
Với lãi suất tiết kiệm 0,5% một tháng, cần gửi bao nhiêu đồng để sau một tháng nhận được số tiền lãi là:
a) 20 000 đồng; b) 40 000 dồng; c) 60 000 đồng
(Dùng máy tính bỏ túi để tính)
Bài làm:
Số tiền cần gửi để cuối tháng nhận được số tiền 20 000 đồng là:
20000 : 0,5 × 100 = 4000000 (đồng)
Số tiền cần gửi để cuối tháng nhận được số tiền 40 000 đồng là:
40000 : 0,5 × 100 = 8000000 (đồng)
Số tiền cần gửi để cuối tháng nhận được số tiền 60 000 đồng là:
60000 : 0,5 × 100 = 12000000 (đồng)
Đáp số: a) 4 000 000 đồng; b) 8 000 000 đồng; c) 12 000 000 đồng.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 trang 17 VBT toán 5 tập 1
- VBT toán 5 tập 1 bài 52: Trừ hai số thập phân
- Giải câu 1 trang 112 VBT toán 5 tập 1
- Giải câu 2 trang 39 VBT toán 5 tập 1
- Giải vở bt toán 5 bài 35: Luyện tập trang 47
- Giải câu 2 trang 102 VBT toán 5 tập 1
- Giải vở bt toán 5 bài 12: Luyện tập chung trang 14
- Giải câu 2 trang 47 VBT toán 5 tập 1
- Giải câu 3 trang 106 VBT toán 5 tập 1
- Giải câu 1 trang 24 VBT toán 5 tập 1
- Giải câu 3 trang 108 VBT toán 5 tập 1
- Giải vở bt toán 5 bài 78: Luyện tập trang 95