Giải câu 4 bài 40: Dầu mỏ và khí thiên nhiên
Câu 4: Trang 129 - SGK hóa học 9
Đốt cháy V lít khí thiên nhiên chứa 96% CH4 , 2% N2 và 2% CO2 về thể tích. Toàn bộ sản phẩm cháy được dẫn qua dung dịch Ca(OH)2dư thấy tạo ra 4,9g kết tủa.
a) Viết các phương trình hóa học (biết N2, CO2 không cháy).
b) Tính V (đktc).
Bài làm:
a) Đốt cháy V lít khí thiên nhiên:
CH4 + 2O2 →(to) CO2 + 2H2O (1)
Cho khí CO2 hấp thụ vào dung dịch Ca(OH)2 dư:
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O (2)
b) Ta có: nCaCO3 = 4,9/100 = 0,049 (mol)
Theo phương trình (1) và (2)
=>nCO2 = nCH4 = nCaCO3 = 0,049 (mol)
Vậy VCH4 = 0,049.22,4 = 1,0976 (lít)
Mặt khác CH4 chiếm 96% thể tích V
=> V = 1, 0976 / 96% = 1,12(l).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 13: Luyện tập chương 1- Các loại hợp chất vô cơ
- Giải câu 3 bài 26: Clo
- Giải câu 1 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải bài 34 hóa học 9: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải câu 3 bài 27: Cacbon
- Giải câu 2 bài 46: Mối liên hệ giữa etilen, rượu etylic và axit axetic
- Giải câu 1 bài 52: Tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 2 bài 35: Cấu tạo phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải câu 1 bài 4: Một số axit quan trọng
- Giải thí nghiệm 2 bài 43: Thực hành Tính chất hiđrocacbon
- Giải bài 46 hóa học 9: Mối liên hệ giữa etilen, rượu etylic và axit axetic
- Giải câu 3 bài 17: Dãy hoạt động hóa học của kim loại