Giải câu 5 bài 29: Axit cacbonic và muối cacbonat
Câu 5. (Trang 91 SGK)
Hãy tính thể tích khí CO2 (đktc) tạo thành để dập tắt đám cháy nếu trong bình chữa cháy có dung dịch chứa 980 g H2SO4 tác dụng hết với dung dịch NaHCO3.
Bài làm:
PTHH: H2SO4 + 2NaHCO3 → Na2SO4 + 2CO2 + 2H2O
Ta có: nH2SO4 = 980 / 98 = 10 (mol)
Theo pthh => nCO2 = 2.nH2SO4 = 2.10 = 20 (mol)
Vậy, thể tích khí CO2 = 20 . 22,4 = 448 lít.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 1
- Giải câu 3 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 1
- Giải câu 6 bài 9: Tính chất hóa học của muối
- Giải thí nghiệm 3 bài 33 Hóa 9 Bài 33: Thực hành: Tính chất hóa học của phi kim và hợp chất của chúng
- Giải câu 1 bài 39: Dẫn xuất halogen của hidrocacbon sgk trang 177
- Giải câu 5 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải câu 3 bài 38: Axetilen
- Giải câu 6 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải bài 37 hóa học 9: Etilen
- Giải câu 6 bài 26: Clo
- Giải câu 3 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
- Giải câu 4 bài 54: Polime