Giải vbt toán 5 tập 2 bài 133: luyện tập - Trang 65, 66
Giải sách bài tập toán 5 tập 2, giải chi tiết và cụ thể bài 133: luyện tập trong SBT toán 5 tập 2 trang 65, 66. Thông qua bài học này, các em học sinh, các bậc phụ huynh sẽ nắm được cách làm bài tập nhanh chóng và dễ hiểu nhất
Bài tập 1: Trang 65 vở bt toán 5 tập 2
Tính quãng đường rồi viết vào ô trống:
v | 54 km/giờ | 12,6 km/giờ | 44 km/giờ | 82,5 km/giờ |
t | 2 giờ 30 phút | 1,25 giờ | 1 | 90 phút |
s (km) |
Hướng dẫn:
1. Quãng đường của ô trống thứ nhất:
vận tốc (v) = 54 km/giờ
thời gian (t) = 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường (s)= vận tốc x thời gian = 54 ⨯ 2,5 = 135km
2. Quãng đường của ô trống thứ hai:
vận tốc (v) = 12,6 km/giờ
thời gian (t) = 1,25 giờ
Quãng đường (s) = vận tốc x thời gian = 12,6 ⨯ 1,25 = 15,75km
3. Quãng đường của ô trống thứ ba:
vận tốc (v) = 44 km/giờ
thời gian (t) = 1
giờ = 1,75 giờ
Quãng đường (s) = vận tốc x thời gian = 44 ⨯ 1,75 = 77km
4. Quãng đường của ô trống thứ tư:
vận tốc (v) = 82,5 km/giờ
thời gian (t) = 90 phút = 1,5 giờ
Quãng đường (s) = vận tốc x thời gian = 82,5 ⨯ 1,5 = 123,75km
v | 54 km/giờ | 12,6 km/giờ | 44 km/giờ | 82,5 km/giờ |
t | 2 giờ 30 phút | 1,25 giờ | 1 | 90 phút |
s (km) | 135km | 15,75km | 77km | 123,75km |
Bài tập 2: Trang 65 vở bt toán 5 tập 2
Một người đi xe máy từ nhà lúc 7 giờ 42 phút, đến thành phố lúc 11 giờ 18 phút với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính quãng đường từ nhà người đó đến thành phố.
Hướng dẫn:
vận tốc = 42,5 km/giờ
thời gian = 11 giờ 18 phút - 7 giờ 42 phút
Quãng đường = vận tốc x thời gian
Thời gian của người đi xe máy là:
11 giờ 18 phút – 7 giờ 42 phút = 3 giờ 36 phút
= 3,6 giờ
Quãng đường người đi xe máy đi được là:
42,5 ⨯ 3,6 = 153 (km)
Đáp số: 153km
Bài tập 3: Trang 65 vở bt toán 5 tập 2
Một người đi xe đạp với vận tốc 12,6 km/giờ trong 2
giờ. Tính quãng đường người đó đã đi được.
Hướng dẫn:
vận tốc = 12,6 km/giờ
thời gian = 2
giờ
Quãng đường = vận tốc x thời gian
=> Giải:
2
giờ = 2,5 giờ
Quãng đường người đó đi được là:
12,6 ⨯ 2,5 = 31,5 (km)
Đáp số: 31,5 km
Bài tập 4: Trang 66 vở bt toán 5 tập 2
Một xe ngựa đi với vận tốc 8,6 km/giờ từ 8 giờ 50 phút đến 10 giờ 5 phút. Tính quãng đường xe ngựa đi được.
Hướng dẫn:
vận tốc = 8,6 km/giờ
thời gian = 10 giờ 5 phút - 8 giờ 50 phút
Quãng đường = vận tốc x thời gian
=> Giải:
Thời gian xe ngựa đi là:
10 giờ 5 phút – 8 giờ 50 phút = 1 giờ 15 phút = 1,25 giờ
Quãng đường xe ngựa đi được là:
8,6 ⨯ 1,25 = 10,75 (km)
Đáp số: 10,75 km
Xem thêm bài viết khác
- Giải vở bt toán 5 bài 100: Giới thiệu biểu đồ hình quạt
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 118: giới thiệu hình trụ. giới thiệu hình cầu - Trang 41,42
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 144: ôn tập về đo độ dài và đo khối lượng - Trang 81,82
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 108: luyện tập - Trang 27,28
- Giải câu 3 trang 21 VBT toán 5 tập 2
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 158: ôn tập về các phép tính với số đo thời gian - Trang 100, 101
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 164: một số dạng bài toán đã học - Trang 111, 112
- Giải câu 2 trang 18 VBT toán 5 tập 2
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 110: thể tích của một hình - Trang 30,31
- Giải bài 3 trang 50 vở bài tập toán 5 tập 2
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 98: luyện tập - Trang 14
- Giải vbt toán 5 tập 2 bài 147: ôn tập về đo thể tích - Trang 85, 86