Giải câu 1 trang 102 sách toán VNEN lớp 5
C. Hoạt động ứng dụng
Bà dẫn bạn My đi mua sữa. Trên kệ của siêu thị có hai loại sữa bột của cùng một hãng sản xuất. Loại thứ nhất là một hộp gồm 3 gói bằng giấy, mỗi gói chứa 0,375kg sữa bột, giá bán mỗi gói là 54000 đồng. Loại thứ hai là một hộp gồm 4 lọ thủy tinh, mỗi lọ chứa 0,275kg, giá bán mỗi lọ là 41900 đồng. Em hãy giúp bạn My tính toán để khuyên bà nên mua loại nào thì được nhiều sữa hơn và tiết kiệm chi phí hơn nhé, biết rằng chất lượng sữa là như nhau.
Bài làm:
Loại sữa hộp bằng giấy nặng số kg là: 3 x 0,375 = 1,125 (kg)
Số tiền phải trả cho loại sữa hộp bằng giấy là: 54000 x 1,125 = 60750 (đồng)
Loại sữa lọ thủy tinh nặng số kg là: 4 x 0,275 = 1,1 (kg)
Số tiền phải trả cho loại sữa lọ thủy tinh là: 1,1 x 41900 = 46090 (đồng)
=>Như vậy, loại sữa băng lọ thủy tinh chỉ ít hơn 0,025kg nhưng rẻ hơn 14660 đồng.
Vậy bà nên mua loại sữa gồm 4 lọ thủy tinh
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 11 trang 7 VNEN toán 5 tập 1
- Giải VNEN toán 5 bài 21: Khái niệm số thập phân (tiếp theo)
- Giải câu 5 trang 117 sách VNEN toán 5 tập 1
- Giải câu 3 trang 111 sách VNEN toán 5
- Giải câu 1 trang 34 VNEN toán 5 tập 1
- Giải câu 1 trang 102 bài 39 sách VNEN toán 5
- Giải câu 5 trang 11 VNEN toán 5 tập 1
- Giải câu 3 trang 11 VNEN toán 5 tập 1
- Giải toán VNEN 5 bài 50: Giải toán về tỉ số phần trăm (tiếp theo)
- Giải câu 2 trang 106 phần C sách VNEN toán 5
- Giải câu 1 trang 36 VNEN toán 5 tập 1
- Giải câu 5 trang 135 sách VNEN toán 5 tập 1