Giải câu 11 trang 144 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
Câu 11: Trang 144 toán VNEN lớp 5 tập 2
Trong cùng một năm, mật độ dân số của một phường nội thành Hà Nội là 2190 người/, mật độ dân số một xã ngoại thành Hà Nội là 180 người/
.
a. Biết diện tích của phường là 1,9 và diện tích của xã là 4,5
. Hỏi số dân của xã bằng bao nhiêu % số dân của phường.
b. Nếu muốn tăng mật độ dân số của xã lên 210 người/ thì số dân của xã phải tăng thêm bao nhiêu người?
Bài làm:
a. Số dân của phường nội thành Hà Nội là:
2190 x 1,9 = 4161 (người)
Số dân của xã ngoại thành Hà Nội là:
180 x 4,5 = 810 (người)
Vậy số dân của xã bằng số phần trăm của phường là:
(4161 : 810) x 100% = 19,46 %
Nếu muốn tăng mật độ dân số của xã đó lên 210 người/ thì số dân phải tăng thêm số người là:
(210 - 180) x 4,5 = 135 (người)
Đáp số: a. 19,46%
b. 135 người
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 7 trang 108 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 1 trang 132 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 7 trang 123 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 8 trang 116 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 1 trang 84 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 2 trang 71 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 11 trang 144 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 2 trang 42 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 1 trang 79 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 5 trang 125 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 1 trang 83 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải VNEN toán 5 bài 79: Giới thiệu hình trụ. giới thiệu hình cầu