Giải câu 5 trang 113 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
Câu 5: Trang 113 toán VNEN lớp 5 tập 2
a. Vòi nước thứ nhất mỗi giờ chảy được
thể tích của bể, vòi nước thứ hai mỗi giờ chảy được $\frac{3}{10}$ thể tích của bể. Hỏi khi cả hai vòi nước cùng chảy vào bể trong một giờ thì được bao nhiêu phần trăm thể tích của bể?
b. Một mảnh đất hình chữ nhật có nửa chu vi là 75m, chiều rộng bằng
chiều dài. Tính diện tích mảnh đất đó?
Bài làm:
a. Sau một giờ cả hai vòi chảy được:
+ $\frac{3}{10}$ = $\frac{5}{10}$= $\frac{1}{2}$ (bể nước)
Vậy sau một giờ cả hai vòi chảy được số % thể tích bể nước là:
x 100 = 50%
b. Tổng số phần bằng nhau là: 3 + 2 = 5 (phần)
Chiều rộng hình chữ nhật là: (75 : 5) x 2 = 30 (m)
Chiều dài hình chữ nhật là: 75 - 30 = 45 (m)
Vậy diện tích hình chữ nhật là: 30 x 45 = 1350 (
)
Đáp số: a. 50%
b. 1350 ![]()
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 5 trang 108 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 4 trang 112 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 3 trang 103 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải VNEN toán 5 bài 94: Em ôn lại những gì đã học
- Giải câu 4 trang 24 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 4 trang 10 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải VNEN toán 5 bài 112: Em ôn lại những gì đã học
- Giải câu 1 trang 90 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 1 trang 81 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 5 trang 122 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 2 trang 12 sách toán VNEN lớp 5 tập 2
- Giải câu 1 trang 111 sách toán VNEN lớp 5 tập 2