-
Tất cả
-
Tài liệu hay
-
Toán Học
-
Soạn Văn
-
Soạn đầy đủ
- Tiếng Việt 2 tập 2 KNTT
- Tiếng Việt 2 CTST
- Tiếng Việt 2 sách Cánh Diều
- Tiếng Việt 3 tập 2
- Tiếng Việt 3 tập 1
- Tiếng Việt 4 tập 2
- Tiếng Việt 4 tập 1
- Tiếng Việt 5 tập 2
- Tiếng Việt 5 tập 1
- Soạn văn 6
- Soạn văn 7
- Soạn văn 8 tập 1
- Soạn văn 8 tập 2
- Soạn văn 9 tâp 1
- Soạn văn 9 tập 2
- Soạn văn 10 tập 1
- Soạn văn 10 tập 2
- Soạn văn 11
- Soạn văn 12
-
Soạn ngắn gọn
- Soạn văn 12 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 12 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 11 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 11 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 10 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 10 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 9 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 9 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 8 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 8 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 7 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 7 ngắn gọn tập 2
- Ngữ văn VNEN
- Đề thi THPT QG môn Ngữ Văn
-
Soạn đầy đủ
-
Tiếng Anh
-
Vật Lý
-
Hóa Học
-
Sinh Học
-
Lịch Sử
-
Địa Lý
-
GDCD
-
Khoa Học Tự Nhiên
-
Khoa Học Xã Hội
-
Điện năng tiêu thụ của đồ dùng phụ thuộc vào công suất hay thời gian làm việc của đồ dùng điện?
3. Tính toán điện năng tiêu thụ trong gia đình
Trả lời các câu hỏi sau:
1. Điện năng tiêu thụ của đồ dùng phụ thuộc vào công suất hay thời gian làm việc của đồ dùng điện?
2. Tính toán điện năng tiêu thụ của các đồ dùng trong một tháng (30 ngày) trên hình 13.2 và cho biết đồ dùng nào tiêu thụ điện năng ít nhất và nhiều nhất?
Bài làm:
1. Điện năng tiêu thụ của đồ dùng phụ thuộc vào công suất và cả thời gian làm việc của đồ dùng điện.
2. Điện năng tiêu thụ của các đồ dùng trong một tháng (30 ngày) trên hình 13.2
Đồ dùng điện | Thời gian sử dụng điện 1 tháng | Tiêu thụ điện năng 1 tháng |
a. bếp từ P = 1900 W 1 ngày nấu 30 phút | t = 30 x 30 = 900 (phút) = 15 (giờ) | A = Pt = 1900 x 15 = 28500 Wh = 28,5 kWh |
b. Nồi cơm điện P = 600 W 1 ngày nấu 60 phút | t = 1 x 30 = 30 (giờ) | A = Pt = 600 x 30 = 18000 Wh = 18 kWh |
c. Bóng đèn P = 40 W 1 ngày bật 5 giờ | t = 5 x 30 = 150 (giờ) | A = Pt = 40 x 150 = 6000 Wh = 6 kWh |
d. Điều hòa P = 760 W 1 ngày bật 8 giờ | t = 8 x 30 = 240 (giờ) | A = Pt = 760 x 240 =182400 Wh = 182,4 kWh |
e. Đèn chụp P = 25 W 1 ngày bật 4 giờ | t = x 30 = 120 (giờ) | A = Pt = 25 x 120 = 3000 Wh = 3 kWh |
g. Bình nóng lạnh P = 2500 W 1 ngày bật 30 phút | t = 30 x 30 = 900 (phút) = 15 (giờ) | A = Pt = 2500 x 15 = 37500 Wh = 37,5 kWh |
h. Ti vi P = 80 W 1 ngày mở 3 giờ | t = 3 x 30 = 90 (giờ) | A = Pt = 80 x 90 = 7200 Wh = 7,2 kWh |
i. Quạt P = 60 W 1 ngày bật 8 giờ | t = 8 x 30 = 240 (giờ) | A = Pt = 60 x 240 = 14400 Wh = 14,4 kWh |
=> Như vậy, dựa vào bảng kết quả trên thì điều hòa tiêu thụ điện năng nhiều nhất (182,4 kWh) và bóng đèn chụp tiêu thụ điện ít nhất (3 kWh).
Xem thêm bài viết khác
- Kể tên các lĩnh vực kĩ thuật có sử dụng bản vẽ kĩ thuật
- Kể tên những đồ dùng điện của gia đình mà em biết? Em hãy tìm hiểu mạng điện trong gia đình em
- Em hiểu thế nào là chi tiết máy? Kể những kiểu lắp ghép trong cơ khí mà em biết? Lấy ví dụ về mối ghép tháo được và mối ghép không tháo được?
- Hướng dẫn giải VNEN công nghệ 8 tập 2
- Công nghệ 8 VNEN bài 1: Vai trò của bản vẽ kĩ thuật trong đời sống và sản xuất
- Đại lượng điện nào của dụng cụ điện cho chúng ta biết đồ dùng đó có sử dụng được với mạng điện trong gia đình hay không?
- Hãy lập quy trình chế tạo dao dưới dạng sơ đồ khối?
- Công nghệ 8 VNEN bài 4: Các phương pháp gia công cơ khí
- Công nghệ 8 VNEN bài 11: Điện năng trong sản xuất và đời sống
- Nêu sự khác biệt chủ yếu giữa sản phẩm cơ khí được dùng trong sản xuất và sản phẩm cơ khí được dùng trong đời sống?
- Trong số các chi tiết máy trong hình 9.1, chi tiết nào thuộc loại công dụng chung? Căn cứ vào dấu hiệu nào mà khung xe đạp được gọi là một chi tiết?
- Các phương pháp gia công hàn, đúc, rèn có được xếp vào nghề nguội không? Vì sao? Chất lượng sản phẩm của nghề nguội phụ thuộc chủ yếu vào kĩ năng nghề của người thợ hay phụ thuộc vào dụng cụ?