Giải câu 5 bài 32: Luyện tập chương 3: Phi kim Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố đã học
Câu 5: Trang 103 - SGK hóa học 9
a) Hãy xác định công thức của một loại oxit sắt, biết rằng khi cho 32 gam oxit sắt này tác dụng hoàn toàn với khí cacbon oxit thì thu được 22,4 gam chất rắn. Biết khối lượng mol phân tử của oxit sắt là 160 gam/mol.
b) Chất khí sinh ra được hấp thụ hoàn toàn bằng nước vôi trong dư. Tính khối lượng kết tủa thu được.
Bài làm:
a) nFe = 22,4/56 = 0,4 mol.
Giả sử công thức phân tử oxit sắt là FexOy.
=> 56x + 16y = 160 (1)
FexOy + yCO → xFe + yCO2
(mol) 0,4/x 0,4
nFexOy = 32 /(56x +16y) = 0,4/x
=> 32x = (56x + 16y) x 0,4 (2)
Từ (1) và (2) => x : y = 2 : 3.
Vậy công thức oxit sắt là Fe2O3.
b) Từ câu a => nCO2 = 0,4 x 3 / 2 = 0,6 mol.
Khí sinh ra được hấp thụ bằng nước vôi trong dư:
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O
(mol) 0,6 0,6
=>mCaCO3 = 0,6 x 100 = 60g.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài 34: Khái niệm về hợp chất hữu cơ và hóa học hữu cơ
- Giải câu 7 bài 26: Clo
- Giải câu 4 bài 18: Nhôm
- Hướng dẫn giải câu 5 bài 16: Tính chất hóa học của kim loại
- Giải câu 2 bài 11: Phân bón hóa học
- Giải bài 33 Hóa học 9 Bản tường trình Hóa học 9 bài 33
- Giải câu 2 bài 10: Một số muối quan trọng
- Giải câu 5 bài 54: Polime
- Giải câu 1 bài 24: Ôn tập học kì 1
- Giải bài 30 hóa học 9: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 2 bài 42: Luyện tập chương 4: Hiđrocacbon Nhiên liệu
- Giải câu 1 bài 37: Etilen