Giải câu 6 bài 28: Động cơ nhiệt sgk Vật lí 8 trang 99
Câu 6: Trang 99 Sgk Vật lí lớp 8
Một ô tô chạy được quãng đường 100km với lực kéo trung bình là 700N, tiêu thụ hết 5 lít xăng ( khoảng 4kg ). Tính hiệu suất của động cơ ô tô.
Bài làm:
Lưu ý : Năng suất tỏa nhiệt của xăng là 46.10
J/kg , 100km = 100000 (m)
Công mà động cơ ô tô đã thực hiện là :
A = F.s = 700 . 100 000 = 7.10
(J)
Nhiệt lượng của xăng bị đốt cháy tỏa ra là :
Q = q.m = 46.10
.4 = 184.10
(J)
Hiệu suất của động cơ nhiệt là :
H =
= $\frac{7.10^{7}}{184.10^{6}}$ .100 = 38%
Xem thêm bài viết khác
- Hãy so sánh công của lực
- Giải câu 2 bài 26: Năng suất tỏa nhiệt của nhiên liệu sgk Vật lí 8 trang 92
- Giải câu 2 bài 29: Câu hỏi và bài tập tổng kết chương 2: Nhiệt học sgk Vật lí 8 trang 103
- Giải câu 9 bài 22: Dẫn nhiệt sgk Vật lí 8 Trang 78
- Trong các trường hợp vẽ ở hình 6.1 (SGK), trường hợp nào có lực ma sát trượt, trường hợp nào có lực ma sát lăn?
- Vật lý 8: Đề kiểm tra học kỳ 2 (Đề 3)
- Biểu diễn các lực sau đây :
- Đáp án câu 2 đề kiểm tra học kỳ 2 (Đề 2) Vật lý 8
- Chọn từ thích hợp cho các chỗ trống của kết luận dưới đây:
- Giải câu 12 bài 23: Đối lưu Bức xạ nhiệt sgk Vật lí 8 trang 82
- Búp bê đang đứng yên trên xe. Bất chợt đẩy xe chuyển động về phía trước (H.5.4 SGK). Hỏi búp bê sẽ ngã về phía nào ? Tại sao ?
- Hãy đo quãng đường đi được của quả cân A sau mỗi khoảng thời gian 2 giây, ghi vào bảng 5.1 và tính vận tốc của A.