Lời giải câu số 12, 18, 33 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 12
Bài làm:
Lời giải câu số 12, 18, 33
Câu 12: Đáp án B
Ta có :
nH2 = 4,48/22,4 = 0,2 mol
=>nkim loại = 0,2 mol
Khối lượng trung bình của kim loại M = 6,4/0,2 = 32
Suy ra hai kim loại đó là Mg(24) và Ca(40).
Câu 18: Đáp án D
Phân tích: Bảo toàn khối lượng, ta có
mHCl = mmuối – mamin = 24,45 – 13,5 = 10,95
=>nHCl = 0,3 mol => x = 0,3/0,3 = 1M.
Câu 33: Đáp án B


Xem thêm bài viết khác
- Lời giải câu số 21, 23, 34 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 12
- Đề 4: Luyện thi THPTQG môn Hóa học năm 2019
- Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 10
- Đáp án Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 8
- Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa năm 2017 của trường THPT chuyên ĐHSP
- Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 15
- Thi THPTQG 2020: Đề thi và đáp án môn Hóa học mã đề 210
- Thi THPTQG 2020: Đề thi và đáp án môn Hóa học mã đề 219
- Đề và đáp án môn Hóa học mã đề 203 thi THPT quốc gia năm 2017 đáp án của bộ GD-ĐT
- Cách làm câu số 11, 17, 20 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 22
- Lời giải câu số 3, 5, 6 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 16
- Lời giải câu số 33, 36, 38 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 17