Lời giải câu số 16, 32, 40 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 5
Bài làm:
Lời giải câu số 16, 32, 40
Câu 16: Đáp án C

Câu 32: Đáp án B


Câu 40: Đáp án C
Phương pháp: Bải tập tính hiệu suất phản ứng (nguyên tắc: tính theo chất tham gia thiếu)
CH3COOH + C2H5OH → CH3COOC2H5 + H2O
nC2H5OH = 0,5 mol < nCH3COOH = 0,4 mol và tỉ lệ mol các chất phản ứng là 1:1
⟹Tính hiệu suất theo chất có ít số mol hơn
=>neste = 0,4.60% = 0,24 mol
meste = 21,12 gam
Xem thêm bài viết khác
- Đáp án Đề thi thử THPT Quốc gia 2017 môn Hóa Tỉnh Vĩnh Phúc
- HOT: Đề thi minh họa môn Hóa Học lần 3 của Bộ Giáo Dục
- Đáp án Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 29
- Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 9
- Lời giải câu số 38, 39, 40 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 9
- Lời giải câu số 29, 35, 38 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 5
- Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 28
- Lời giải câu số 13, 18, 19 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 3
- Thi THPTQG 2020: Đề thi và đáp án môn Hóa học mã đề 201
- Đáp án Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa năm 2017 của trường THPT chuyên ĐH Vinh
- Lời giải câu số 8, 11, 29 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 1
- Cách làm câu số 26, 36, 38 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 28