Giải câu 1 trang 122 sách VNEN toán 4 tập 1
B. Hoạt động ứng dụng
a. Mua 350g thịt lợn hết 42 000đ. Hỏi 1kg thịt lợn giá bao nhiêu tiền?
b. Em hỏi người lớn giá tiền 1kg thịt lợn, giá tiền 1kg thịt bò. Em ghi lại và tính xem nếu mua 500g thịt lợn, 200g thịt bò thì hết bao nhiêu tiền?
Bài làm:
a. Đổi 1kg = 1000g
Vậy 1kg thịt lợn có giá tiền là: (42000 : 350) x 1000= 120 000 (đồng)
b. Ví dụ: 1kg thịt bò 250 000 đồng, 1kg thịt lợn 120 000 đồng
Ta có:
- 500 g =
kg - 200 g =
kg
Nếu mua 500 g thịt lợn và 200 g thịt bò thì hết số tiền là:
(250000 x
) + (120000 x $\frac{1}{5}$)= 125000 + 24000 = 149000 (đồng)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 trang 97 sách toán VNEN lớp 4
- Giải câu 3 trang 101 sách toán VNEN lớp 4
- Giải câu 1 trang 103 sách toán VNEN lớp 4 tập 1
- Giải câu 3 trang 4 VNEN toán 4 tập 1
- Giải câu 3 trang 43 toán VNEN 4 tập 1
- Giải toán VNEN 4 bài 19: Biểu thức có chứa hai chữ. Tính chất giao hoán của phép cộng
- Giải câu 4 trang 8 VNEN toán 4 tập 1
- Giải câu 1 trang 113 sách VNEN toán 4 tập 1
- Giải bài 3 trang 76 sách toán VNEN 4 tập 1
- Giải câu 4 trang 106 sách VNEN toán 4 tập 1
- Giải toán VNEN 4 bài 49: Chia cho số có hai chữ số (tiếp theo 2)
- Giải câu 4 trang 72 toán VNEN 4 tập 1