Giải câu 12 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
Câu 12: trang 158 - sgk vật lí 12
Tính lượng tử năng lượng của ánh sáng đỏ ( 0,75 μm ) và vàng ( 0,55 μm ).
Bài làm:
Để tính lượng tử ánh sáng ta sử dụng công thức:
ε = hf với f =
⇒ ε=$\frac{hc}{\lambda }$(1)
với h = 6,625.10-34J.s, c = 3.108 m/s.
Chú ý bước sóng phải đổi đơn vị về m.
Thay λđỏ = 0,75μm = 0,75.10-6m; λvàng = 0,55μm = 0,55.10-6m vào (1) ta có:
Lượng tử năng lượng của ánh sáng đỏ là:
=$\frac{6,625.10^{-34}.3.10^{8}}{0,75.10^{-6}}=2,65.10^{-19}J$
Lượng tử năng lượng của ánh sáng vàng
=$\frac{6,625.10^{-34}.3.10^{8}}{0,55.10^{-6}}=3,61.10^{-19}J$
Xem thêm bài viết khác
- Giải vật lí 12: Bài tập 8 trang 187 sgk
- Câu 5 trang 55 sgk: Cường độ âm được đo bằng gì?
- Mối liên hệ giữa dao động điều hòa và chuyển động tròn đều thể hiện ở chỗ nào?
- Kết luận quan trọng rút ra từ thí nghiệm Y-âng là gì?
- Một khe hẹp F phát ánh sáng đơn sắc, bước sóng $\lambda $ = 600 nm chiếu sáng hai khe hẹp F1, F2 song song với F và cách nhau 1,2 mm.
- Sóng cơ là gì? câu 1 trang 40 bài sóng cơ và sự truyền sóng cơ
- Nêu định luật biến thiên của điện tích của một bản tụ điện và cường đôj dòng điện trong mạch dao động.
- Giải câu 8 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
- Công suất điện tiêu thụ trong một mạch điện xoay chiều phụ thuộc vào những đại lượng nào ?
- Giải bài 30 vật lí 12: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng
- Giải vật lí 12: Bài tập 6 trang 198 sgk
- Giải vật lí 12: Bài tập 9 trang 173 sgk