Giải câu 2 trang 109 sách VNEN toán 4 tập 1
Câu 2: Trang 109 sách VNEN toán 4
Mẹ mua 3 chai sữa, mỗi chai 2l sữa. Mẹ phải trả tất cả 240000 đồng. Hỏi mỗi lít sữa giá bao nhiêu tiền?
Bài làm:
Cách 1:
Mẹ mua tất cả số lít sữa là: 3 x 2 = 6 (lít)
Mỗi lít sữa có giá là: 240000 : 6 = 40000 (đồng)
Đáp số: 40000 đồng
Cách 2:
Mỗi lít sữa mẹ phải trả số tiền là:
240000 : (3 x 2) = 40000 (đồng)
Đáp số: 40000 đồng
Xem thêm bài viết khác
- Giải toán VNEN 4 bài 48: Chia cho số có hai chữ số (tiếp theo)
- Giải câu 1 trang 134 sách VNEN toán 4 tập 1
- Giải câu 1 trang 121 sách VNEN toán 4 tập 1
- Giải câu 2 trang 47 toán VNEN 4 tập 1
- Giải câu 3 trang 17 VNEN toán 4 tập 1
- Giải câu 4 trang 52 toán VNEN 4 tập 1
- Giải toán VNEN 4 bài 45: Chia một số cho một tích. Chia một tích cho một số
- Giải câu 2 trang 18 VNEN toán 4 tập 1
- Giải toán VNEN 4 bài 1: Ôn tập các số đến 100 000
- Giải câu 3 trang 29 VNEN toán 4 tập 1
- Giải câu 5 trang 49 toán VNEN 4 tập 1
- Giải câu 2 trang 26 VNEN toán 4 tập 1