Lời giải câu số 13, 16, 32 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 13
Bài làm:
Lời giải câu số 13, 16, 32
Câu 13: Đáp án B
Trong X có: nFe = 0,15 mol (chỉ có Fe phản ứng với HCl)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
=>nH2 = 0,15 mol => VH2 = 3,36 lít.
Câu 16. Đáp án B
Khi đốt cháy anken thì nCO2 = nH2O = a mol
m I tăng = mH2O ; mII tăng = mCO2
=>m II – m I = 44a – 18a = 39 g => a = 1,5 mol
nanken = 0,4 mol =>Số C trung bình = 3,75
=> 2 anken là C3H6 và C4H8 với số mol lần lượt là x và y
=> x + y = 0,4 ; nCO2 = 3x + 4y = 1,5
=>x = 0,1 ; y = 0,3
=> %VY = 75%.
Câu 32. Đáp án D


Xem thêm bài viết khác
- Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 29
- Lời giải câu số 12, 15, 18 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 6
- Cách làm câu số 19, 22, 23 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 24
- Cách làm câu số 15, 19, 33 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 19
- Lời giải câu số 18, 23, 38 Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa năm 2017 của trường THPT chuyên KHTN lần 4
- Lời giải câu số 22, 29, 39 Đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa lần 1 năm 2017 đề minh họa của Bộ GD
- Lời giải câu số 2, 13, 39 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 4
- Lời giải câu số 3, 30, 38 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 4
- Lời giải câu số 4, 6, 32 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 12
- HOT: Đề thi minh họa môn Hóa Học lần 3 của Bộ Giáo Dục
- Đề 11: Luyện thi THPTQG môn Hóa năm 2018
- Cách làm câu số 33, 35, 36 đề thi thử THPT quốc gia môn Hóa Học năm 2017 Đề số 21