Trên một đèn có ghi 100V – 100W. Mạch điện sử dụng có U = 110V
Câu 6: SGK Vật lí 12, trang 66:
Trên một đèn có ghi 100V – 100W. Mạch điện sử dụng có U = 110V.
Để đảm bảo đèn sang bình thường, phải mắc thêm vào mạch điện một điện trở bằng bao nhiêu ?
Bài làm:
Dòng điện định mức của đèn:
(A).
Để đèn hoạt động bình thường, thì dòng điện trong mạch phải có giá trị:
(A).
Khi đó, điện trở của mạch là:
$\Omega $.
Ta thấy:
nên cần phải mắc nối tiếp đèn với một điện trở có $R_{đt} = R_{m} - R_{đ} = 110 - 100 = 10$ $\Omega $.
Xem thêm bài viết khác
- Phát biểu định luật Ôm đối với mạch điện xoay chiều có R, L, C mắc nối tiếp.
- Giải vật lí 12: Bài tập 5 trang 216 sgk
- Giải vật lí 12: bài tập 5 trang 162 sgk
- Máy biến áp lí tưởng làm việc bình thường có tỉ số N2/N1 bằng 3, khi (U1, I1) = (360 V, 6 A), thì (U2, I2) bằng bao nhiêu? A. (1080 V, 18 A);
- Viết công thức xác định vị trí các vân sáng.
- Hãy tìm ra kết quả này dựa vào các số liệu cho bảng ở cuối sách. sgk vật lí 12 trang 200
- Cho hai dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số góc... câu 6 trang 25 sgk
- Giải bài 9 vật lí 12: Sóng dừng
- Sự phản xạ của sóng trên các vật cản tự do có đặc điểm gì?
- Câu 10 trang 80 sgk: Cho mạch điện xoay chiều gồm R = 20
- Câu 2 trang 55 sgk: Sóng âm là gì?
- Trong thí nghiệm ở Hình 8.1, tốc độ truyền sóng là 0,5 m/s, cần rung có tần số 40 Hz. Tính khoảng cách giữa hai điểm cực đại giao thoa cạnh nhau trên đoạn S1S2