Từ lúc đầu tàu bắt đầu đi vào hầm tới lúc đuôi tàu ra khỏi hầm mất thời gian bao lâu?
3. Đoàn tàu hỏa có chiều dài 200m chạy qua một cái hầm dài 1km với tốc độ 50km/h. Hỏi từ lúc đầu tàu bắt đầu đi vào hầm tới lúc đuôi tàu ra khỏi hầm mất thời gian bao lâu?
Bài làm:
Đổi: 200m = 0,2 km
Do thời gian cần tính là từ lúc đầu tàu bắt đầu đi vào hầm cho tới lúc đuôi tàu ra khỏi hầm nên tàu phải đi thêm 1 quãng đường ngoài hầm có độ dài bằng chiều dài của tầu nên quãng đưỡng sẽ là: S = 1 + 0,2 = 1,2 km
=> Thời gian cần tìm là: Từ CT: v =
=> t = $\frac{s}{v}$ = $\frac{1,2}{50}$ = 0,024 giờ (= 1,44 phút)
Xem thêm bài viết khác
- Hãy giải thích tác hại của việc suy giảm số lượng mèo nuôi và rắn trong tự nhiên
- Đọc đoạn thông tin và trả lời câu hỏi sau: a, Gas đun nấu trong gia đình là đơn chất hay hỗn hợp?....
- Quan sát hình 24.4 và điền vào chỗ trống: Giới hạn đo của nhiệt kế từ ...
- Độ lớn của vận tốc (còn gọi là tốc độ) biểu thị mức độ nhanh, chậm của chuyển động?
- Khoa học tự nhiên 6 bài 24: Nhiệt độ. Đo nhiệt độ
- b, Thảo luận nhóm và trả lời câu hỏi vào vở
- Hoàn thành bảng 21.3: tầm quan trọng của động vật
- Một vật chuyển động với tốc độ 30km/h. Hỏi quãng đường vật đi được sau 20 phút là bao nhiêu?
- b, Các loại thân
- Quan sát hình 19.5 và gọi tên các đại diện Chân khớp (nhện, châu chấu, cua biển, ruồi, ong, tôm sông)...
- Chọn từ ở cột B điền vào chỗ trống ở cột A (bảng 32.3) sang cho phù hợp
- Quan sát hình 19.6 và cho biết san hô có vai trò gì trong đại dương