Giải câu 10 bài 24: Công thức tính nhiệt lượng sgk Vật lí 8 trang 86
Câu 10: Trang 86 Sgk Vật lí lớp 8
Một ấm đun nước bằng nhôm có khối lượng 0,5kg chứa 2 lít nước ở 25oC. Muốn đun sôi ấm nước này cần một nhiệt lượng bằng bao nhiêu ?
Bài làm:
Cần lưu ý :
- Nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K
- Nhiệt dung riêng của nhôm là 880 J/kg.K
- Nước sôi ở 100oC.
Nhiệt lượng cần để đun sôi nước từ 25oC đến 100oC là :
Q1 = mnước .cnước .
= Vnước . dnước . cnước .
= 2 . $10^{-3}$ . 1000 . 4200 . (100 -25) = 630000 (J)
trong đó dnước là khối lượng riêng của nước, dnước = 1000 kg/
, Vnước = 2 lít = 2
= $10^{-3}$ $m^{3}$
Nhiệt lượng cần để đun nóng ấm nhôm từ 25oC đến 100oC là :
Q2 = mnhôm . cnhôm .
= 0,5 . 880 . ( 100 - 25 ) = 33000 (J)
Vậy muốn đun sôi ấm nước này cần một nhiệt lượng bằng :
Q = Q1 + Q2 = 630000 + 33000 = 663000 (J) = 663 (kJ)
Xem thêm bài viết khác
- Khi vật nổi trên mặt chất lỏng thì lực đẩy Ác-si-mét được tính như thế nào ? sgk Vật lí 8 trang 64
- Làm thế nào để biết một ô tô trên đường, một chiếc thuyền trên sông, một đám mây trên trời… đang chuyển động hay đứng yên.
- Có thể xảy ra ba trường hợp sau đây đối với trọng lượng P của vật và độ lớn FA của lực đẩy Ác-si-mét:
- Hai vật M và N có cùng thể tích được nhúng ngập trong nước. Vật M chìm xuống đáy bình còn vật N lơ lửng trong chất lỏng
- Hãy so sánh công của lực
- Giải câu 3 bài 25: Phương trình cân bằng nhiệt sgk Vật lí 8 trang 89
- Giải câu 1 bài 18: Câu hỏi ôn tập và tổng kết chương 1: Cơ học sgk Vật lí 8 trang 65
- Giải bài tập câu 5 Bài 10: Lực đẩy Ác si mét
- Hãy tìm ví dụ về lực ma sát nghỉ trong đời sống và kĩ thuật.
- Giải bài 1 vật lí 8: Chuyển động cơ học
- Một người đi xe đạp trong 40 phút với vận tốc là 12 km/h. Hỏi quãng đường đi được là bao nhiêu km ?
- Giải câu 12 bài 23: Đối lưu Bức xạ nhiệt sgk Vật lí 8 trang 82