Giải câu 11 Bài 1: Dao động điều hòa Vật lí 12 trang 9
Câu 11: SGK Vật lí 12 – Trang 9:
Một vật chuyển động điều hòa phải mất 0,25 s để đi từ điểm có vận tốc bằng 0 tới điểm tiếp theo cũng có vận tốc bằng 0. Khoảng cách giữa hai điểm là 36 cm. Tính:
a) Chu kì.
b) Tần số.
c) Biên độ.
Bài làm:
a) Vật có vận tốc bằng 0 khi vật ở vị trí biên, khoảng thời gian giữa hai lần liên tiếp vận tốc bằng 0 là T/2.
Vậy chu kì dao động của vật là: T = 2.0,25 = 0,5 (s).
b) Tần số dao động là: f = 1/T = 1/0,5 = 2 Hz.
c) Quãng đường vật đi được giữa hai lần vật có vận tốc bằng 0 là 2A.
Biên độ dao động của vật là: A = 36 cm : 2 = 18 cm.
Xem thêm bài viết khác
- Một con lắc đơn được thả không vận tốc đầu từ li độ góc
- Độ to của âm liên quan đên đại lượng vật lí nào của âm?
- Giải vật lí 12 câu 6 trang 119: Chọn câu đúng.
- Chọn đáp án đúng. Công thứ tính chu kì dao động của con lắc lò xo là
- Giải vật lí 12: Bài tập 1 trang 198 sgk
- Giải vật lí 12: Bài tập 2 trang 198 sgk
- Viết phương trình sóng câu 4 trang 40 Bài sóng cơ và sự truyền sóng cơ
- Hiện tượng cộng hưởng là gì? Nêu điều kiện để có cộng hưởng. Cho một ví dụ.
- Vật lí 12 câu 11 trang 80: Chọn câu đúng:
- Tính chu kì và tần số dao động riêng của một mạch dao động, biết tụ điện trong mạch có điện dung là 120pF và cuộn cảm có độ tự cảm là 3mH.
- Hiệu điện thế giữa anôt và catôt của một ống Cu- lít- giơ là 10 kV. Tính tốc độ và động năng cực đại của các êlectron, khi đập vào atôt.
- Giải vật lí 12: bài tập 7 trang 169 sgk