Giải câu 4 bài 37: Etilen
Câu 4: Trang 119 - SGK hóa học 9
Để đốt cháy 4,48 lít khí etilen cần phải dùng :
a) Bao nhiêu lít oxi ?
b) Bao nhiêu lít không khí chứa 20% thể tích oxi ?
Biết thể tích các khí đo ở điều kiện tiêu chuẩn.
Bài làm:
a) Ta có: nC2H4 = 4,48 /22,4 = 0,2 mol.
Đốt cháy etien:
C2H4 + 3O2 →(to) 2CO2 + 2H2O.
0,2 0,6 (mol)
=>Thể tích khí oxi cần dùng là:
VO2 = 0,6 . 22,4 = 13,4 lít.
b) Không khí chiếm 20% thể tích oxi
=>Thể tích không khí = 13,4 . 100 / 20 = 67,2 lít.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 6 hóa học 9: Thực hành Tính chất hóa học của oxit và axit
- Giải câu 4 bài 25: Tính chất hóa học của phi kim
- Giải câu 2 bài 39: Benzen
- Giải câu 2 bài 21: Sự ăn mòn kim loại và bảo vệ kim loại không bị ăn mòn
- Giải câu 6 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 5 bài 14: Thực hành Tính chất hóa học của bazơ và muối
- Giải câu 2 bài 31: Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 4 bài 18: Nhôm
- Giải câu 2 bài 30: Silic. Công nghiệp silicat
- Giải câu 2 bài 8: Một số bazơ quan trọng Tiết 2
- Giải câu 2 bài 20: Hợp kim sắt: Gang, thép
- Giải câu 4 bài 22: Luyện tập chương 2 Kim loại