Giải câu 5 trang 57 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
Câu 5: Trang 57 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
Cho m gam tinh bột lên men thành rượu etylic với hiệu suất 81%. Toàn bộ lượng
sinh ra được hấp thụ hoàn toàn vào dung dịch $Ca(OH)_2$, thu được 550 gam kết tủa và dung dịch X. Đun kĩ dung dịch X thu thêm được 100 gam kết tủa. Giá trị của m là
A. 750
B. 650
C. 810
D. 550
Bài làm:
![]()
(1)
(2)
![]()
Vậy, dung dịch X là: ![]()
Số mol
trong phản ứng (1) là: $n_{CO_2} = n_{CaCO_3} = \frac{550}{100} = 5,5$ mol
Số mol
trong phản ứng (2) là: $n_{CO_2} = 2n_{Ca(HCO_3)_2} = 2n_{CaCO_3} = 2\frac{100}{100} = 2$ mol
Vậy, tổng số mol
tạo thành từ phản ứng lên men rượu là: $n_{CO_2} = 5,5 + 2 = 7,5$ mol.
Theo PTHH:
(mol) $\Rightarrow m_{C_2H_5OH} = 345$ (g)
(g)
Đáp số: A
Xem thêm bài viết khác
- Chỉ ra quá trình biến đổi năng lượng trong các hiện tượng ở hình 58.3
- Cho biết số vôn và số oát ghi trên một dụng cụ tiêu thụ điện và cho biết cách tính cường độ dòng điện định mức của dụng cụ tiêu thụ điện. Cần sử dụng cầu chì có giá trị bao nhiêu thì phù hợp?...
- I. Mối quan hệ giữa kiểu gen - môi trường - kiểu hình
- Nêu một số hiện tượng chứng tỏ ánh sáng có tác dụng nhiệt, tác dụng sinh học và tác dụng quang điện ở xung quanh em
- Bài kiểm tra học kì II
- Đề xuất phương án thí nghiệm kiểm chứng công thức trên bằng cách điền các từ thích hợp vào chỗ trống ở đoạn văn sau:
- Giải phần E trang 13 khoa học tự nhiên 9 tập 2
- Kim loại có các tính chất vật lí nào? Dựa vào các tính chất vật lí khác nhau của kim loại, em hãy nêu ứng dụng của một số kim loại trong đời sống và sản xuất
- 1. Giải thích kết quả lại một cặp tính trạng:
- Giải câu 10 trang 114 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Khoa học tự nhiên 9 bài 59: Ôn tập phần vật lí
- Hai dây dẫn giống nhau, dây 1 có chiều dài l1, điện trở R1, dây 2 có chiều dài l2 và điện trở R2 được nối với nhau. Điện trở dây sau khi được nối là bao nhiêu?