Câu 10 trang 49: Trên một sợi dây dài 1,2 m có một hệ sóng dừng. Kể cả hai đầu dây thì trên dây có tất cả bốn nút. Biết tốc độ truyền sóng trên d
Câu 10: SGK Vật lí 12, trang 49:
Trên một sợi dây dài 1,2 m có một hệ sóng dừng. Kể cả hai đầu dây thì trên dây có tất cả bốn nút. Biết tốc độ truyền sóng trên dây là v = 80 m/s, tính tần số dao động của dây.
Bài làm:
Tóm tắt
Chiều dài sợi dây: l = 1,2 m.
(kể cả hai đầu dây).
v = 80 m/s.
Tính f = ? (Hz).
Bài giải
Vì hai đầu dây là nút nên để xuất hiện sóng dừng trên dây, chiều dài dây phải thỏa mãn điều kiện
. (*)
Mà số nút sóng xuất hiện trên dây là 4
$N_{nút} = 4 = k + 1$ (**).
Từ (*) và (**)
$1,2 = 3.\frac{\lambda }{2}$
$1,2 = 3.\frac{v}{2.f}$.
$f = \frac{3.v}{1,2.2} = \frac{3.80}{1,2.2} = 100 Hz$.
Xem thêm bài viết khác
- Giải vật lí 12: Bài tập 1 trang 203 sgk
- Giải vật lí 12: Bài tập 9 trang 187 sgk
- Giải bài 28 vật lí 12: Tia X
- Giải bài 14 vật lí 12: Mạch có R, L, C mắc nối tiếp.
- Nút, bụng của sóng dừng là gì?
- Nếu cấu tạo và nguyên tắc hoạt động của động cơ không đồng bộ ba pha.
- Vật lí 12 câu 11 trang 80: Chọn câu đúng:
- Giải câu 4 trang 74 sgk: Điện áp giữa hai đầu của một cuộn cảm thuần
- Giải bài 11 vật lí 12: Đặc trưng sinh lí của âm
- Viết công thức tính chu kì của con lắc đơn khi dao động nhỏ
- Sóng điện từ là gì? Nêu những đặc điểm của sóng điện từ.
- Giải vật lí 12: bài tập 5 trang 162 sgk