Hướng dẫn giải câu 5 bài 4: Đoạn mạch nối tiếp
Câu 5: Cho hai điện trở R1 = R2 = 20 Ω được mắc như sơ đồ hình 4.3a.

a) Tính điện trở tương đương của đoạn mạch đó.
b) Mắc thêm R3 = 20 Ω vào đoạn mạch trên (hình 4.3b) thì điện trở tương đương của đoạn mạch mới bằng bao nhiêu? So sánh điện trở đó với mỗi điện trở thành phần.
Bài làm:
a) Điện trở tương đương của đoạn mạch đó là Rtđ = R1 + R2 = 20 + 20 = 40 Ω.
b) Đoạn mạch mới có ba điện tích mắc nối tiếp nhau, điện trở tương đương của nó là R = R1 + R2 + R3 = 20 + 20 + 20 = 60 Ω.
Điện trở tương đương bằng tổng các điện trở thành phần.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 25 bài 58: Tổng kết chương III: Quang học sgk Vật lí 9 trang 152
- Đặt kim nam châm trên giá thẳng đứng như mô tả hình 21.1
- Giải bài 13 vật lí 9: Điện năng Công của dòng điện
- Giải bài 44 vật lí 9: Thấu kính phân kì
- Giải câu 22 bài 58: Tổng kết chương III: Quang học sgk Vật lí 9 trang 152
- Giải câu 4 bài 55: Màu sắc các vật dưới ánh sáng trắng và dưới ánh sáng màu sgk Vật lí 9 trang 145
- Giải bài 43 vật lí 9: Ảnh của một vật tạo bởi thấu kính hội tụ
- Hướng dẫn giải câu 3 bài 6: Bài tập vận dụng định luật Ôm
- Hãy mô tả hiện tượng xảy ra trong mỗi thí nghiệm ở hình 35.1 và cho biết hiện tượng nào chứng tỏ dòng điện xoay chiều có tác dụng nhiệt, tác dụng quang, tác dụng từ sgk Vật lí 9 trang 95
- Hướng dẫn giải câu 2 bài 1: Sự phụ thuộc của cường độ dòng điện vào hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn
- Giải bài 35 vật lí 9: Các tác dụng của dòng điện xoay chiều Đo cường độ và hiệu điện thế xoay chiều
- Giải bài 8 vật lí 9: Sự phụ thuộc của điện trở vào tiết diện dây dẫn