Hãy tìm ra kết quả này dựa vào các số liệu cho bảng ở cuối sách. sgk vật lí 12 trang 200
Hướng dẫn trả lời các câu hỏi giữa bài.
Trang 200 - sgk vật lí 12
Hãy tìm ra kết quả này dựa vào các số liệu cho bảng ở cuối sách.
Bài làm:
![]()
Khối lượng tỏa ra khi tổng hợp 1 hạt nhân
là:
mD = 2,01345u; mT = 3,0155u; mα = 4,0015u; mn = 1,00866u.
W = ( mD + mT - mα - mn ).c2 = ( 2,01345u + 3,0155u - 4,0015u - 1,00866u).c2
= 0,01879.c2 = 0,1879.1,66055.10-27.9.1016 = 0,2808.10-11J
=
= 0,1755.108eV = 17,55MeV
Xem thêm bài viết khác
- Hai nguồn kết hợp là hai nguồn có
- Giải vật lí 12: Bài tập 5 trang 187 sgk
- Giải vật lí 12: bài tập 5 trang 162 sgk
- Giải vật lí 12: Bài tập 8 trang 173 sgk
- Nếu tưởng tượng kích thước nguyên tử to như một căn phòng kích thước ( 10 x 10 x 10 )m thì hạt nhân có thể so sánh với vật nào? sgk vật lí 12 trang 176
- Giải câu 4 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
- Hiện tượng giao thoa của hai sóng là gì?
- Sóng dừng được tạo thành vì nguyên nhân gì?
- Nếu cấu tạo và nguyên tắc hoạt động của động cơ không đồng bộ ba pha.
- Giải vật lí 12 câu 12 trang 80: Chọn câu đúng:
- Nêu công thức xác định vị trí các cực đại giao thoa
- Tính tần số của các sóng ngắn có bước sóng 25 m, 31 m, 41 m. Biết tốc độ truyền sóng điện từ là 3.108 m/s.