Một máy biến áp lý tưởng có hai cuộn dây lần lượt có 10 000 vòng và 200 vòng.
Câu 4: SGK vật lí 12 trang 91:
Một máy biến áp lý tưởng có hai cuộn dây lần lượt có 10 000 vòng và 200 vòng.
a. Muốn tăng áp thì cuộn nào là cuộn sơ cấp ? Nếu đặt vào cuộn sơ cấp điện áp hiệu dụng 220 V thì điện áp hiệu dụng ở cuộn thứ cấp bằng bao nhiêu ?
b. Cuộn nào có tiết diện dây lớn hơn ?
Bài làm:
a. Muốn tăng áp thì N2 > N1 hay cuộn sơ cấp có 200 vòng dây và cuộn thứ cấp có 10 000 vòng dây.
$\Rightarrow $ $U_{2} = 50.U_{1} = 50.220 = 11 000$ (V).
b. Ta có :
$\Rightarrow $ I2 < I1 hay cuộn sơ cấp có tiết diện lớn hơn.
Xem thêm bài viết khác
- Một con lắc đơn dài l = 2,00 m, dao động điều hòa tại một nơi có gia tốc rơi tự do g = 9,8 m
- Giải vật lí 12: bài tập 4 trang 165 sgk
- Bước sóng là gì? ... câu 3 trang 40 sgk
- Giải vật lí 12: Bài tập 10 trang 216 sgk
- Năng lượng điện từ là gì?
- Câu 1 trang 74 sgk: Phát biểu định luật Ôm cho mạch điện xoay chiều chỉ có
- Giải vật lí 12: Bài tập 12 trang 216 sgk
- Sự biến thiên của dòng điện I trong một mạch dao động lệch pha như thế nào so với sự biến thiên của điện tích q của một bản tụ điện?
- Hãy giải thích rõ hơn bảng 36.1-sgk vật lí 12 trang 184
- Một con lắc đơn được thả không vận tốc đầu từ li độ góc
- Giải câu 7 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
- Giải Vật lí 12 bài 6 Vật lí 12: Thực hành khảo sát thực nghiệm các định luật của con lắc đơn