Giải câu 4 Bài 31: Sắt
Câu 4. (Trang 141 SGK)
Ngâm một lá kim loại có khối lượng 50 gam trong dung dịch HCl. Sau khi thu được 336ml khí H2 (đktc) thì khối lượng lá kim loại giảm 1,68 %. Kim loại đó là :
A.Zn.
B.Fe.
C.Al.
D.Ni.
Bài làm:
Đáp án B
Gọi kim loại cần tìm là M có số oxi hóa +n trong muối
PTHH: 2M + 2nHCl → 2MCln + nH2
Ta có nH2=0,336 / 22,4=0,015 (mol)
=>nM = 0,03/n
Khối lượng kim loại phản ứng là: mM phản ứng = 50.1,68% = 0,84 (g)
Khối lượng mol của kim loại M là: 28.n
Vậy n = 2, thì M = 56 => M là kim loại sắt (Fe)
Xem thêm bài viết khác
- Chất dinh dưỡng có vai trò như thế nào đối với cuộc sống con người?
- Giải câu 6 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải bài 37 hóa học 12: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải câu 4 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
- Giải câu 2 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải bài 6 hóa học 12: Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 4 Bài 36: Sơ lược về niken, kẽm, chì, thiếc
- Giải bài 7 hóa học 12: Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải câu 3 bài 6 Saccarozơ, tinh bột và xenlulozơ
- Giải câu 5 Bài 37: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải bài 42 hóa học 12: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 4 Bài 26: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ