Giải vật lí 12: Bài tập 5 trang 187 sgk
Bài tập 5: trang 187 - sgk vật lí 12
Năng lượng liên kết của
là 160,64 MeV.
Xác định khối lượng của nguyên tử ![]()
Bài làm:
Năng lượng liên kết được tính bằng:
Wlk = [ Zmp + ( A - Z )mn - mx ]c2
Muốn tính khối lượng hạt nhân chính là đi xác định mx:
⇒ mx = Zmp + ( A - Z )mn -![]()
Trong đó:
có Z = 10, A =10,
mp = 1,00728u, mn = 1,00866u ( tra bảng sgk trang 178 )
mx = 10. 1,00728u + 10.1,00866u -
≈ 19,98695u.
Xác định khối lượng của nguyên tử
: là tổng của khối lượng hạt nhân và khối lượng của 10 e ( do nguyên tử đã cho có số = Số Z ):
m = mx + 10me = 19,98695 + 10.5,486.10-4 ≈ 19,9924u
Xem thêm bài viết khác
- Câu 3 trang 74 sgk: Điện áp giữa hai đầu của một tụ điện
- Năng lượng điện từ là gì?
- Một con lắc lò xo dao động điều hòà. Lò xo có độ cứng k = 40 N/m. Khi vật m của con lắc đang qua vị trí có li độ x = 2 cm thì thế năng của con lắc là bao nhiêu?
- Nêu công thức tính chu kì con lắc
- Giải bài 24 vật lí 12: Tán sắc ánh sáng
- Câu 3 trang 66 sgk
- Giải vật lí 12: Bài tập 3 trang 180 sgk
- Câu 10 trang 80 sgk: Cho mạch điện xoay chiều gồm R = 20
- Giải vật lí 12: bài tập 2 trang 169 sgk
- Bước sóng là gì? ... câu 3 trang 40 sgk
- Câu 8 trang 80 sgk: Mạch điện xoay chiều gồm có
- Tia hồng ngoại có: