Một đoàn tàu rời ga chuyển động thẳng nhanh dần đều. Sau 1 phút tàu đạt tốc độ 40 km/h.
Câu 12: Trang 22 SGK - vật lí 10
Một đoàn tàu rời ga chuyển động thẳng nhanh dần đều. Sau 1 phút tàu đạt tốc độ 40 km/h.
a. Tính gia tốc của đoàn tàu.
b. Tính quãng đường mà tàu đi được trong 1 phút đó.
c. Nếu tiếp tục tăng tốc như vậy thì sau bao lâu nữa tàu đạt tốc độ 60 km/h.
Bài làm:
a. Gia tốc của đoàn tàu là: v = v0 + a.t
$a = \frac{v - v_{0}}{t} = \frac{40 - 0}{\frac{1}{60}} = 2400$ (km/h2) =
(m/s2).
b. Quãng đường mà tàu đi được là:
S = v0.t +
.a.t2 = 0.60 +
.$\frac{5}{27}$.602 =
(m).
c. Thời gian để tàu đạt tốc độ 60 km/h là: (kể từ thời điểm ban đầu)
v = v0 + a.t
$t = \frac{v - v_{0}}{a} = \frac{60 - 0}{2400} = 0,025$ (h) = 1 phút 30 giây.
Thời gian đển tàu đạt tốc độ 60 km/h từ tốc độ 40 km/h là 30 s.
Xem thêm bài viết khác
- Viết công thức tính vận tốc và quãng đường đi được của vật rơi tự do
- Phải treo một vật có trọng lượng bằng bao nhiêu vào một lò xo có độ cứng k = 100 N/m để nó dãn 10 cm?
- Phát biểu định luật bảo toàn cơ năng
- Sự rơi tự do là gì?
- Giải câu 4 Bài 3: Chuyển động thẳng biến đổi đều
- Hãy vận dụng quy tắc momen lực vào các trường hợp sau:
- Giải câu 1 bài 32: Nội năng và sự biến thiên nội năng sgk vật lí 10 trang 173
- Khi lò xo bị nén lại một đoạn thì thế năng đàn hồi bằng bao nhiêu?
- Lực hướng tâm có phải là một loại lực mới như lực hấp dẫn không?
- Một chiếc thuyền buồm chạy ngược dòng sông, sau 1 giờ đi được 10 km. Một khúc gỗ trôi theo dòng sông, sau 1 phút trôi được 100/3 (m)
- Trong trường hợp nào các vật rơi tự do với cùng một gia tốc g?
- Giải câu 2 bài 36: Sự nở vì nhiệt của vật rắn sgk vật lí 10 trang 197